The Shape of Water dẫn đầu đề cử BAFTA 2018

Góc Nghệ Thuật · Maii · · 0 · 0

The Shape of Water hiện đang dẫn đầu với 12 đề cử Giải thưởng Điện ảnh Viện Hàn lâm Anh Quốc 2018 (BAFTA).

The Shape of Water hiện đang dẫn đầu với 12 đề cử Giải thưởng Điện ảnh Viện Hàn lâm Anh Quốc 2018 (BAFTA), trong đó có các giải quan trọng như Phim hay nhất, Nữ diễn viên chính xuất sắc nhất, Nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất, Kịch bản gốc xuất sắc nhất, Đạo diễn xuất sắc nhất. Guillermo del Toro gần đây đã thắng giải Quả Cầu Vàng Đạo diễn xuất sắc nhất với The Shape of Water.

Darkest Hour và Three Billboards Outside Ebbing, Missouri theo sát phía sau, cả hai đều đứng vị trí thứ nhì với 9 đề cử mỗi phim. Hai bộ phim trên cũng được đề cử cho Phim Anh nổi bật, bên cạnh The Death of Stalin, God’s Own Country, Lady Macbeth, và Paddington 2.

Ngạc nhiên lớn nhất hẳn phải là Blade Runner 2049, nhận được các đề cử bao gồm cả Đạo diễn xuất sắc nhất dành cho Denis Villeneuve. Phim nhận được 8 đề cử tất cả, ngang bằng với Dunkirk của Christopher Nolan. Hai bộ phim này đang cạnh tranh số lượng giải về kỹ thuật, bao gồm Quay phim xuất sắc nhất, Biên tập xuất sắc nhất, Âm thanh xuất sắc nhất và Hiệu ứng hình ảnh xuất sắc nhất.  

Dưới đây là danh sách các đề cử cho BAFTA 2018:

Phim hay nhất

Call Me By Your Name

Darkest Hour

Dunkirk

The Shape of Water

Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Phim Anh nổi bật

Darkest Hour

The Death Of Stalin

God’s Own Country

Lady Macbeth

Paddington 2

Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Đạo diễn, Biên kịch, Nhà sản xuất đầu tay người Anh nổi bật

The Ghoul – Gareth Tunley (Biên kịch/Đạo diễn/Nhà sản xuất), Jack Healy Guttman và Tom Meeten (Các nhà sản xuất)

I Am Not A Witch – Rungano Nyoni (Biên kịch/Đạo diễn), Emily Morgan (Producer)

Jawbone – Johnny Harris (Biên kịch/Nhà sản xuất), Thomas Napper (Đạo diễn)

Kingdom Of Us –  Lucy Cohen (Đạo diễn)

Lady Macbeth – Alice Birch (Biên kịch), William Oldroyd (Đạo diễn), Fodhla Cronin O’Reilly (Nhà sản xuất)

Phim nói tiếng nước ngoài hay nhất

Elle

First They Killed My Father

The Handmaiden

Loveless

The Salesman

Documentary

City Of Ghosts

I Am Not Your Negro

Icarus

An Inconvenient Sequel

Jane

Phim hoạt hình xuất sắc nhất

Coco

Loving Vincent

My Life As A Courgette

Đạo diễn xuất sắc nhất

Blade Runner 2049 – Denis Villeneuve

Call Me By Your Name – Luca Guadagnino

Dunkirk – Christopher Nolan

The Shape Of Water – Guillermo del Toro

Three Billboards Outside Ebbing, Missouri – Martin McDonagh

Kịch bản gốc xuất sắc nhất

Get Out – Jordan Peele

I, Tonya – Steven Rogers

Lady Bird – Greta Gerwig

The Shape of Water – Guillermo del Toro, Vanessa Taylor

Three Billboards Outside Ebbing, Missouri – Martin McDonagh

Kịch bản chuyển thể xuất sắc nhất

Call Me By Your Name – James Ivory

The Death Of Stalin – Armando Iannucci, Ian Martin, David Schneider

Film Stars Don’t Die In Liverpool – Matt Greenhalgh

Molly’s Game – Aaron Sorkin

Paddington 2 – Simon Farnaby, Paul King

Nữ diễn viên chính xuất sắc nhất

Annette Bening – Film Stars Don’t Die in Liverpool

Frances McDormand – Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Margot Robbie – I, Tonya

Sally Hawkins – The Shape of Water

Saoirse Ronan – Lady Bird

Nam diễn viên chính xuất sắc nhất

Daniel Day-Lewis – Phantom Thread

Daniel Kaluuya – Get Out

Gary Oldman – Darkest Hour

Jamie Bell – Film Stars Don’t Die in Liverpool

Timothee Chalamet – Call Me by Your Name

Nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất

Allison Janney – I, Tonya

Kristin Scott Thomas – Darkest Hour

Laurie Metcalf – Lady Bird

Lesley Manville – Phantom Thread

Octavia Spencer – The Shape of Water

Nam diễn viên phụ xuất sắc nhất

Christopher Plummer – All the Money in the World

Hugh Grant – Paddington 2

Sam Rockwell – Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Willem Dafoe – The Florida Project

Woody Harrelson – Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Âm nhạc gốc xuất sắc nhất

Blade Runner 2049 – Benjamin Wallfisch, Hans Zimmer

Darkest Hour – Dario Marianelli

Dunkirk – Hans Zimmer

Phantom Thread – Jonny Greenwood

The Shape Of Water – Alexandre Desplat

Quay phim xuất sắc nhất

Blade Runner 2049 – Roger Deakins

Darkest Hour – Bruno Delbonnel

Dunkirk – Hoyte van Hoytema

The Shape Of Water – Dan Laustsen

Three Billboards Outside Ebbing, Missouri – Ben Davis

Biên tập xuất sắc nhất

Baby Driver – Jonathan Amos, Paul Machliss

Blade Runner 2049 – Joe Walker

Dunkirk – Lee Smith

The Shape Of Water – Sidney Wolinsky

Three Billboards Outside Ebbing, Missouri – Jon Gregory

Thiết kế sản xuất xuất sắc nhất

Beauty And The Beast – Sarah Greenwood, Katie Spencer

Blade Runner 2049 – Dennis Gassner, Alessandra Querzola

Darkest Hour – Sarah Greenwood, Katie Spencer

Dunkirk – Nathan Crowley, Gary Fettis

The Shape Of Water – Paul Austerberry, Jeff Melvin, Shane Vieau

Trang phục xuất sắc nhất

Beauty And The Beast – Jacqueline Durran

Darkest Hour – Jacqueline Durran

I, Tonya – Jennifer Johnson

Phantom Thread – Mark Bridges

The Shape Of Water – Luis Sequeira

Hóa trang xuất sắc nhất

Blade Runner 2049 – Donald Mowat, Kerry Warn

Darkest Hour – David Malinowski, Ivana Primorac, Lucy Sibbick, Kazuhiro Tsuji

I, Tonya – Deborah La Mia Denaver, Adruitha Lee

Victoria & Abdul – Daniel Phillips

Wonder – Naomi Bakstad, Robert A. Pandini, Arjen Tuiten

Âm thanh xuất sắc nhất

Baby Driver – Tim Cavagin, Mary H. Ellis, Julian Slater

Blade Runner 2049 – Ron Bartlett, Doug Hemphill, Mark Mangini, Mac Ruth

Dunkirk – Richard King, Gregg Landaker, Gary A. Rizzo, Mark Weingarten

The Shape Of Water – Christian Cooke, Glen Gauthier, Nathan Robitaille, Brad Zoern

Star Wars: The Last Jedi – Ren Klyce, David Parker, Michael Semanick, Stuart Wilson, Matthew Wood

Hiệu ứng hình ảnh xuất sắc nhất

Blade Runner 2049 – Gerd Nefzer, John Nelson

Dunkirk – Scott Fisher, Andrew Jackson

The Shape Of Water – Dennis Berardi, Trey Harrell, Kevin Scott

Star Wars: The Last Jedi – Chưa xác định ai được đề cử

War For The Planet Of The Apes – Chưa xác định ai được đề cử

Phim hoạt hình ngắn Anh xuất sắc nhất

Have Heart

Mamoon

Poles Apart

Phim ngắn Anh hay nhất

Aamir

Cowboy Dave

A Drowning Man

Work

Wren Boys

EE Rising Star Award (Được khán giả bầu chọn)

Daniel Kaluuya

Florence Pugh

Josh O’Connor

Tessa Thompson

Timothee Chalamet

Lễ trao giải BAFTA lần thứ 71 sẽ được phát sóng trực tiếp trên đài BBC và BBC America vào ngày 18.02.2018.